THỦ TỤC NHẬN NUÔI CON NUÔI KHI CHƯA KẾT HÔN – NQH VIỆT NAM

Xin chào luật sư. Tôi năm nay 36 tuổi, hiện vẫn đang độc thân và đang giảng dạy tại một trường mẫu giáo. Một trong những học sinh của tôi là trẻ mồ côi, con mới lên 3. Tôi muốn nhận con làm con nuôi của mình để có thể chăm sóc và nuôi dưỡng con không chỉ ở trường. Tuy nhiên, theo tôi được biết thì để có thể nhận nuôi con nuôi thì phải đảm bảo là có điều kiện chăm sóc trẻ tốt nhất. Liệu tôi đang độc thân có thể được nhận nuôi con không? Nếu được, thủ tục nhận nuôi con nuôi khi chưa kết hôn sẽ được thực hiện ra sao? Xin cảm ơn luật sư.

  Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi NQH Việt Nam . Về vấn đề thủ tục nhận nuôi con nuôi khi không kết hôn của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:


Cơ sở pháp lý:


Thủ tục nhận nuôi con nuôi khi chưa kết hôn 

Điều kiện nhận nuôi con nuôi

     Để tiến hành thủ tục nhận nuôi con nuôi, người nhận con nuôi cần thỏa mãn các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều 14 Luật nuôi con nuôi 2010 sau đây: 

  • Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;
  • Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;
  • Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;
  • Có tư cách đạo đức tốt.
  • Trường hợp cha dượng nhận con riêng của vợ, mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi hoặc cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi thì không áp dụng quy định về việc hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên và điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi. 

     Bên cạnh đó, pháp luật cũng quy định về các trường hợp không được nhận nuôi con nuôi tại khoản 2 Điều 14 Luật nuôi con nuôi 2010 như sau:

  • Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;
  • Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;
  • Đang chấp hành hình phạt tù;
  • Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thành niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

     Ngoài ra, khoản 3 Điều 8 Luật nuôi con nuôi 2010 nuôi quy định: “Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.”

     Như vậy, pháp luật hiện hành ghi nhận quyền được nhận nuôi con của người độc thân. Chỉ cần bạn thỏa mãn các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều 14 Luật nuôi con nuôi cũng như không thuộc các trường hợp tại khoản 2 Điều 14, bạn hoàn toàn có thể tiến hành nhận nuôi trẻ. 

     Điều 8 Luật nuôi con nuôi 2010 quy định về người được nhận làm con nuôi như sau:

  • Trẻ em dưới 16 tuổi
  • Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:
    • Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;
    • Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.
    • Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.
    • Nhà nước khuyến khích việc nhận trẻ em mồ côi, trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khác làm con nuôi.

     Theo thông tin bạn cung cấp, đứa trẻ bạn có ý định nhận nuôi năm nay 3 tuổi và là trẻ mồ côi, do đó em nằm trong đối tượng có thể được nhận làm con nuôi. 

Thủ tục nhận nuôi con nuôi khi chưa kết hôn
Thủ tục nhận nuôi con nuôi khi chưa kết hôn

Hồ sơ để tiến hành thủ tục nhận nuôi con nuôi khi chưa kết hôn

     Để có thể nhận nuôi con nuôi, bạn cần chuẩn bị một số hồ sơ giấy tờ cơ bản sau đây: 

     Hồ sơ của người nhận nuôi con nuôi (01 bộ) bao gồm:

  • Đơn xin nhận con nuôi;
  • Bản sao Hộ chiếu, Giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có giá trị thay thế;
  • Phiếu lý lịch tư pháp;
  • Văn bản xác nhận tình trạng hôn nhân:

     Đối với bạn là người còn đang độc thân, phải có văn bản xác nhận về tình trạng độc thân do UBND cấp xã nơi bạn thường trú cấp.

  • Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp; văn bản xác nhận hoàn cảnh gia đình, tình trạng chỗ ở, điều kiện kinh tế do Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người nhận con nuôi thường trú cấp, trừ trường hợp cha dượng nhận con riêng của vợ, mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi hoặc cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi

     Hồ sơ của người được nhận làm con nuôi (01 bộ) bao gồm:

  • Giấy khai sinh;
  • Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp;
  • Hai ảnh toàn thân, nhìn thẳng chụp không quá 06 tháng;
  • Biên bản xác nhận do Ủy ban nhân dân hoặc Công an cấp xã nơi phát hiện trẻ bị bỏ rơi lập đối với trẻ em bị bỏ rơi; Giấy chứng tử của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc quyết định của Tòa án tuyên bố cha đẻ, mẹ đẻ của trẻ em là đã chết đối với trẻ em mồ côi; quyết định của Tòa án tuyên bố cha đẻ, mẹ đẻ của người được giới thiệu làm con nuôi mất tích đối với người được giới thiệu làm con nuôi mà cha đẻ, mẹ đẻ mất tích; quyết định của Tòa án tuyên bố cha đẻ, mẹ đẻ của người được giới thiệu làm con nuôi mất năng lực hành vi dân sự đối với người được giới thiệu làm con nuôi mà cha đẻ, mẹ để mất năng lực hành vi dân sự;
  • Quyết định tiếp nhận đối với trẻ em ở cơ sở nuôi dưỡng.

Thẩm quyền giải quyết thủ tục nhận nuôi con nuôi

     Căn cứ vào Điều 9 Luật nuôi con nuôi 2010, thẩm quyền đăng ký nuôi con nuôi được quy định như sau:

  • Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là Ủy ban nhân dân cấp xã) nơi thường trú của người được giới thiệu làm con nuôi hoặc của người nhận con nuôi đăng ký việc nuôi con nuôi trong nước
  • Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây gọi chung là Ủy ban nhân dân cấp tỉnh) nơi thường trú của người được giới thiệu làm con nuôi quyết định việc nuôi con nuôi có yếu tố nước ngoài; Sở Tư pháp tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương đăng ký việc nuôi con nuôi có yếu tố nước ngoài

     Như vậy, cho dù bạn chưa kết hôn, bạn hoàn toàn có thể nhận nuôi trẻ nếu thỏa mãn các điều kiện luật định. Thủ tục nhận nuôi con nuôi sẽ có sự thay đổi chủ yếu về thẩm quyền giải quyết, hồ sơ đăng ký, trình tự thực hiện, lệ phí và thời hạn giải quyết tùy thuộc vào việc nhận nuôi con nuôi có yếu tố nước ngoài hay không. 

     Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi thủ tục nhận nuôi con nuôi khi chưa kết hôn của bạn. Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn luật hôn nhân và gia đình qua HOTLINE 19006184 của NQH Việt Nam để được giải đáp. 


Bài viết liên quan:

Đặt Câu Hỏi Cho Luật Sư

  Subscribe  
Notify of
Call Now Button
Scroll to Top