MUỐN ĐĂNG KÝ KẾT HÔN LẦN 2, CÓ THỂ KHÔNG?

Chào Luật sư, tôi đã ly hôn được 5 năm. Bây giờ tôi muốn đăng ký kết hôn lần 2 có được không? Nếu được thì thủ tục đăng ký kết hôn lần 2 như nào? Vợ chồng tôi đều có quốc tịch Việt Nam. Mong luật sư tư vấn giúp tôi. Tôi xin cảm ơn!

 Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho NQH Việt Nam. Với câu hỏi về muốn đăng ký kết hôn lần 2 của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:


Cơ sở pháp lý:


Muốn đăng ký kết hôn lần 2, có thể không?

Hồ sơ đăng ký kết hôn lần 2

Để chuẩn bị đăng ký kết hôn lần 2 bạn cần chuẩn bị những giấy tờ sau:

  • Tờ khai đăng ký kết hôn theo mẫu;
  • Bản chính Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân;
  • Giấy tờ tùy thân để chứng minh về nhân thân: Chứng minh nhân dân, hộ chiếu hoặc hộ khẩu của hai bên;
  • Trường hợp đã ly hôn thì cần xuất trình các giấy tờ sau: Bản án ly hôn;
  • Còn trong các trường hợp khác yêu cầu cung cấp: Giấy chứng tử của vợ/chồng cũ, quyết định tuyên bố mất tích

Thẩm quyền cấp các giấy tờ cần thiết để đăng ký kết hôn lần 2

  • Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân: UBND cấp xã nơi bạn đang cư trú có thẩm quyền cấp (có giá trị 06 tháng kể từ ngày xác nhận);
  • Tờ khai đăng ký kết hôn: Ủy ban nhân dân xã nơi bạn tiến hành thủ tục đăng ký kết hôn có thẩm quyền cấp

 

Điều kiện để đăng ký kết hôn lần 2

   Căn cứ Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về điều kiện để kết hôn như sau:

  • Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
  • Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
  • Các bên không bị mất năng lực hành vi dân sự;
  • Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn, gồm:

+ Kết hôn giả tạo;

+ Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

+ Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn với người đang có chồng, có vợ;

+ Kết hôn giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

  • Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

     Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi muốn đăng ký kết hôn lần 2, có được không của bạn. Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn luật hôn nhân và gia đình qua HOTLINE 19006184 của NQH Việt Nam  để được giải đáp.

Trân trọng!


  Bạn có thể tham khảo : 

Đặt Câu Hỏi Cho Luật Sư

  Subscribe  
Notify of
Call Now Button