CẶP ĐÔI ĐỒNG TÍNH CÓ THỂ NHẬN CON NUÔI KHÔNG?-19006184

0
14

     Hỏi: Tôi năm nay 40 tuổi và đang có một mối quan hệ tình cảm đồng tính với một bạn gái khác. Chúng tôi đã sống chung với nhau được 5 năm rồi và có nhu cầu nhận nuôi một bé gái 9 tuổi ở trại trẻ mồ côi trong thành phố. Vậy chúng tôi phải làm gì để nhận nuôi bé. Xin luật sư tư vấn giúp tôi.

Cặp đôi đồng tính có thể nhận con nuôi không?-19006184


     Cơ sở pháp lý: 


Cặp đôi đồng tính có thể nhận con nuôi không?
     Cặp đôi đồng tính nhận con nuôi không?

     Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về tổng đài tư vấn của chúng tôi, về vấn đề cặp đôi đồng tính có thể nhận con nuôi không của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

     1. Điều kiện để nhận con nuôi

     Theo pháp luật hiện hành, vấn đề nhận nuôi con nuôi được quy định tại luật nuôi con nuôi 2010. Cụ thể tại điều 14 có quy định:

     “1. Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:

     a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

     b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

     c) Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

     d) Có tư cách đạo đức tốt.

     2. Những người sau đây không được nhận con nuôi:

     a) Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

     b) Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

     c) Đang chấp hành hình phạt tù;     

     d) Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thành niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.”

     Như vậy, bạn cần đáp ứng các điều kiện tại khoản 1 của điều luật trên và không rơi vào trường hợp cấm thì có thể nhận con nuôi. Tuy nhiên cần chú ý rằng khoản 3, Điều 8 Luật nuôi con nuôi cũng quy định: “Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng”.Vì là cặp đôi đồng tính nên mối quan hệ giữa hai bạn không được công nhận là vợ chồng thật sự nên cả hai bạn sẽ không được đăng ký nhận con nuôi chung. Tuy nhiên một trong hai bạn có thể tự đứng ra để nhận làm mẹ với đứa trẻ với tình trạng đang độc thân.

     2. Điều kiện của người được nhận là con nuôi

     Điều kiện của người nhận con nuôi được quy định cụ thể tại điều 8 Luật nuôi con nuôi năm 2010:

     “1. Trẻ em dưới 16 tuổi

     2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

     a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

     b) Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

     3. Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.

     4. Nhà nước khuyến khích việc nhận trẻ em mồ côi, trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khác làm con nuôi.”

     Như vậy, trường hợp của bạn là nhận con nuôi đích danh mà bé mới 9 tuổi và đang sinh sống ở trại trẻ mồ côi thì bé sẽ thuộc trường hợp của người được nhận con nuôi. Theo thông tin cung cấp thì bé đã 9 tuổi, do đó, theo quy định của khoản 1, điều 21 thì: “trường hợp nhận trẻ em từ đủ 09 tuổi trở lên làm con nuôi thì còn phải được sự đồng ý của trẻ em đó.” Bạn cần có sự đồng ý của bé gái mà bạn muốn nhận nuôi.

     3. Hồ sơ cần chuẩn bị của người nhận con nuôi

     Với tư cách là người muốn nhận con nuôi, theo điều 17 của luật nuôi con nuôi năm 2010, bạn cần phải chuẩn bị các giấy tờ sau:

     1. Đơn xin nhận con nuôi;

     2. Bản sao Hộ chiếu, Giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có giá trị thay thế;

     3. Phiếu lý lịch tư pháp;

     4. Văn bản xác nhận tình trạng hôn nhân;

     5. Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp; văn bản xác nhận hoàn cảnh gia đình, tình trạng chỗ ở, điều kiện kinh tế do Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người nhận con nuôi thường trú cấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 14 của Luật này.

     Bạn cần chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ trên để thuận lợi trong quá trình nhận nuôi con nuôi của hai bạn.

Cặp đôi đồng tính có thể nhận con nuôi không?
                    Cặp đôi đồng tính nhận con nuôi không?

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT 24H: 19006184

     Như vậy, trong trường hợp của bạn, vì pháp luật chưa công nhận mối quan hệ đồng tính do đó cả hai bạn không thể cùng nhận nuôi con nuôi mà chỉ có thể một trong hai bạn nhận nuôi bé với tư cách là người độc thân.    Sau đó người còn lại sẽ tiếp tục tiến hành thủ tục nhận nuôi con nuôi để hai người sẽ cùng là cha hoặc mẹ nuôi của đứa trẻ. Hơn nữa bé gái mà hai bạn muốn nhận nuôi nếu đã trên 9 tuổi thì còn căn cứ vào nguyện vọng của bé để quyết định vấn đề nhận nuôi con của bạn

      Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi khi bạn về vấn đề cặp đôi đồng tính có thể nhận nuôi con hay không. Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn pháp luật 24h : 19006184 để được giải đáp.


      Bài viết liên quan:

Subscribe
Notify of
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments