ĐẢNG VIÊN KHÔNG ĐĂNG KÝ KẾT HÔN CÓ BỊ XỬ LÝ KHÔNG? – 19006184

0
30

     Hỏi: Chị gái tôi là đảng viên công chức nhà nước, chung sống như vợ chồng với 1 anh làm cùng cơ quan (từ năm 2002), không đăng ký kết hôn.Tôi muốn hỏi: chị gái tôi nếu bị phát hiện về việc Đảng viên không đăng ký kết hôn có bị xử lý gì không? Mong bạn trả lời sớm giúp tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn.

Đảng viên không đăng ký kết hôn có bị xử lý không? – 19006184


Cơ sở pháp lý: 

  • Quyết định 102-QĐ/TW năm 2018 về việc xử lý kỷ luật đảng viên vi phạm


                                 Đảng viên không đăng ký kết hôn
        Đảng viên không đăng ký kết hôn

     Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Về vấn đề Đảng viên không đăng ký kết hôn của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau :

     Căn cứ theo Điều 24 Quyết định 102-QĐ/TW năm 2018 về việc xử lý kỷ luật đảng viên vi phạm về vi phạm quy định về hôn nhân và gia đình, bạn có thể hiểu như sau:

     Khi Đảng viên vi phạm một trong các trường hợp sau gây hậu quả ít nghiêm trọng thì kỷ luật bằng hình thức khiển trách:

– Cản trở kết hôn, ly hôn trái pháp luật hoặc để con tảo hôn.
– Trốn tránh nghĩa vụ chăm sóc, nuôi dưỡng con, lạm dụng sức lao động của con chưa thành niên.
– Cản trở người không trực tiếp nuôi con thăm nom con sau khi ly hôn (trừ trường hợp cha mẹ bị hạn chế quyền thăm nom con theo quyết định của tòa án).
– Trốn tránh, không thực hiện nghĩa vụ giám hộ sau khi đã làm thủ tục công nhận giám hộ tại Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn theo quy định của pháp luật.
– Sửa chữa, làm sai lệch nội dung, giả mạo giấy tờ để đăng ký nuôi con nuôi.
     Trường hợp đã bị xử lý kỷ luật theo quy định tại Khoản 1 Điều này mà tái phạm hoặc vi phạm lần đầu gây hậu quả nghiêm trọng hoặc vi phạm một trong các trường hợp sau thì kỷ luật bằng hình thức cảnh cáo hoặc cách chức (nếu có chức vụ):
– Vi phạm trong việc sửa chữa, làm sai lệch nội dung hoặc giả mạo giấy tờ để đăng ký kết hôn.
– Thiếu trách nhiệm, xác nhận không đúng tình trạng hôn nhân dẫn đến việc đăng ký kết hôn bất hợp pháp.
– Cố ý khai gian dối hoặc có hành vi lừa dối khi đăng ký kết hôn hoặc cho, nhận nuôi con nuôi.
     Trường hợp vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều này gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc vi phạm một trong các trường hợp sau thì kỷ luật bằng hình thức khai trừ:
– Vi phạm quy định về cấm kết hôn, vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng.
– Ép buộc vợ (hoặc chồng), con làm những việc trái đạo lý, trái pháp luật mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự.
– Từ chối thực hiện, không thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng cha mẹ, nghĩa vụ cấp dưỡng cho con sau khi ly hôn theo quy định của pháp luật.
đảng viên không đăng ký kết hôn
                           Đảng viên không đăng ký kết hôn

Tổng đài tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6184

     Như vậy, pháp luật hiện tại không có quy định về việc chung sống với nhau không đăng ký kết hôn thì bị xử phạt thế nào đồng thời tại quy định về xử lý kỷ luật Đảng viên vi phạm trong lĩnh vực hôn nhân gia đình cũng không có quy định về xử lý đối với hành vi Đảng viên không đăng ký kết hôn. Do đó, trường hợp này của chị gái bạn là Đảng viên không đăng ký kết hôn sẽ không bị xử lý kỷ luật. Tuy nhiên, đối với những trường hợp chung sống như vợ chồng, không đăng ký kết hôn thì bản thân những người trong quan hệ đó phải chịu hệ quả là không được pháp luật công nhận là vợ chồng. Cho nên, để nhận sự công nhận và bảo hộ của Nhà nước đối với quan hệ hôn nhân đó thì vợ chồng anh chị bạn nên đăng ký kết hôn theo đúng quy định pháp luật hiện hành.

     Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn pháp luật 24h : 19006184 để được giải đáp.


Bài viết liên quan:

Subscribe
Notify of
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments